Kasuwanci

Ɗangote na neman rancen Naira biliyan 638 kafin 2023

Ɗangote na neman rancen Naira biliyan 638 kafin 2023

Daga AMINA YUSUF ALI Mutumin da ya fi kowa arziki a Afirka, Alhaji Aliko Ɗangote yana buƙatar rancen Naira biliyan 638 don ƙarasa ginin matatar man wacce yake so ya kammala kafin nan kafin shekarar 2023. Kamar yadda jaridar Ingilishi ta News Business News ta rawaito.  A wani sakamakon rahoto da kamfanin Fitch wanda ya yi fice wajen bincike a Duniya ya yi hasashen cewa, mutumin da ya fi kowa kuɗi a Afirka, Ɗangote dole zai buƙaci rancen Naira biliyan 638 don kammala matatar man da ya fara ginawa wacce ake sa ran za ta lamushe har Dalar Amurka biliyan…
Read More
’Yan Nijeriya na shanye barasa da lemon kwalba na Naira biliyan 246 a wata uku – Rahoto

’Yan Nijeriya na shanye barasa da lemon kwalba na Naira biliyan 246 a wata uku – Rahoto

Daga AMINA YUSUF ALI Rahotanni sun bayyana cewa, a cikin kowanne watanni uku 'yan Nijeriya sukan kwankwaɗe barasa da lemunan kwalaba na wuri na gugar wuri har na sama da biliyan Naira 245.61. Sakamakon wani rahoto mai taken Q1 2022 da aka gudanar a kan manyan rukunin kamfanonin samar da ababen sha guda uku wato, kamfanonin gida Nijeriya, kamfanonin wajen ƙasar nan da kuma kamfanin Guinness Nigeria ya bayyana cewa, yadda yawan masu yi wa kamfanonin ciniki yake ƙaruwa ya tilasta kamfanonin ƙara zagewa wajen ganin ababen shan ba su yanke wa masu saye ba.  Wannan ba makawa shi ya…
Read More
Abinda ke jawo yawaitar ficewar kamfanonin mai na ƙasar waje daga Nijeriya (2) – Sani Ɓaɓura

Abinda ke jawo yawaitar ficewar kamfanonin mai na ƙasar waje daga Nijeriya (2) – Sani Ɓaɓura

Daga AMINA YUSUF ALI Komai na tafiya daidai wajen haqo mai a Nijeriya har wajen ƙarshan 1980 zuwa farkon 1990 lokachin da guraren haƙar man suka fara fuskantar matsaloli kamar haka: Guraren ƙauyuka ne futuk, babu ruwan sha mai tsafta, ba wutar lantarki, gidajensu na bukka ne a kan ruwa suke kwana, suke bahaya, makarantun 'ya'yansu ginin ƙasa ne, rufin ciyayi; kuma duk lokacin da bututun dake ɗauke da mai ya fashe, sana'arsu ta kamun kifi da noma ta  shiga uku. Hakazalika, sai sun yi tafiya a kwale-kwale mai nisa kafin su sami ruwan da za su sha. Ƙauyukan kuwa…
Read More
Jamhuriyar Afirka ta tsakiya (CAR) ta mayar da Bitkoyin kuɗin ƙasarta

Jamhuriyar Afirka ta tsakiya (CAR) ta mayar da Bitkoyin kuɗin ƙasarta

Daga AMINA YUSUF ALI Jamhuriyar mulki ta Afirka ta tsakiya (CAR) ita ma ta bi sahun El Salvador wajen mayar da Bitkoyin a matsayin kuɗinta na ƙasa. Jaridar Sierra Leone Telegraph ta bayyana cewa, Afirka ta Tsakiya wacce a kwanakin baya yaƙi ya yi wa raga-raga da ita, ta ƙaddamar da Bitkoyin a matsayin kuɗin ƙasarta na halaliya wanda za a iya yin dukkan wata hada-hadar ta kuɗi, kamar cinikayya, ko harkar banki da sauransu. Sai dai wannan mataki da ƙasar ta ɗauka ya jawo mata cece-ku ce, domin ana zargin ƙasar ta yi gaban kanta ne ba tare da…
Read More
Najeriya ce ta 8 a jerin ƙasashen da ake sayar da fetur da arha – Bincike

Najeriya ce ta 8 a jerin ƙasashen da ake sayar da fetur da arha – Bincike

Daga AMINA YUSUF ALI A halin yanzu dai farashin fetur a ƙasashe da dama na Duniya na yin tashin gwauron zabon da bai tava yi ba. Hakan na faruwa ne saboda rashin samun shi a wadace da ba a yi yanzu a Duniya. Jaridar Premium Times ta rawaito cewa, wani sabon rahoto da wani kamfanin binciken ƙwaƙwaf mai suna Zutobi ya fitar, ya nuna cewa Najeriya ce ƙasa ta 8 a jerin ƙasashen da har yanzu ake sayen litar fetur arha. An dai buga wannan bincike a cikin watan Afrilu, inda farashin galan 1 ke daidai da dala 1.82. Ƙasashen…
Read More
Za a shiga wahalar fetur da ba a taɓa yi ba — IPMAN

Za a shiga wahalar fetur da ba a taɓa yi ba — IPMAN

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Ƙungiyar Dillalan Man fetur Mai Zaman Kanta ta Ƙasa, IPMAN, ta yi gargaɗin cewa, 'yan Nijeriya za su ga wahalar man fetur da ba su taɓa ganin irinta ba a ƙasar, idan dai har hukumar mai ta NMDPRA ba ta biya su kuɗaɗen dakon mansu ba. Shugaban IPMAN na Shiyyar Kano, Bashir Ahmad Ɗan-Malam, shi ne ya yi wannan gargaɗi a taron manema labarai a Kano ranar Litinin. A cewarsa, rashin biyan kuɗin dakon, wanda a turance a ke kira ‘bridging claims’, wanda adadin sa ya haura Naira biliyan 500, ya sanya da yawa…
Read More
Za a rage zaman kashe wando idan gwamnati ta taimaki ƙananan masana’antu –Zainab Ali

Za a rage zaman kashe wando idan gwamnati ta taimaki ƙananan masana’antu –Zainab Ali

Daga AMINA YUSUF ALI Yau filin namu na Kasuwanci ya yi gam-da-katar da wata matashiya wacce ta fara kafa masan'antarta, inda daga rarrafe har ta kai ga babban matsayi, wato Hajiya Zainab Yusuf Ali. Wakiliyar Blueprint Manhaja, Amina Yusuf Ali, ta samu tattaunawa da matashiyar 'yar kasuwar, inda za ku ji faɗi-tashinta da kuma darussan da za a koya. A sha karatu lafiya.  MANHAJA: Wacece Hajiya Zainab?HAJIYA ZAINAB: Da farko dai cikakken sunana shi ne, Zainab Yusuf Ali an haife Ni  a ranar 2 ga Janairun 1985 a Tudun Maliki, Ƙaramar Hukumar Kumbotso. Na yi karatun Firamarena daga 1992-1998 a…
Read More
Ɗauke Hukumar SON daga tashoshin jirgen ruwa ne sanadin shigo da kaya marasa inganci Nijeriya – Darakta

Ɗauke Hukumar SON daga tashoshin jirgen ruwa ne sanadin shigo da kaya marasa inganci Nijeriya – Darakta

Daga AMINA YUSUF ALI Daraktan janar na hukumar tabbatar da ingancin kayayyaki (SON), Farouq Salim, ya bayyana cewa, tattalin arzikin Nijeriya yana qara rugujewa sakamakon kayayyaki marasa inganci da ake shigo da su cikin ƙasar, inda hakan ya faru ne sakamakon ɗauke hukumar daga tashoshin jiragen ruwa na Nijeriya.  Daraktan ya yi wannan furuci ne a taron masu ruwa da tsaki da aka yi a Legas mai taken, 'kaya masu inganci suna ceto rayuka, kuma su bunƙasa tattalin arziki'. Salim ya ƙara da cewa, in dai kuwa za a cigaba da shigo da waɗancan kaya marasa inganci, to kuwa ƙasar…
Read More
Bankin Access zai rikiɗe zuwa babban kamfani nan da watan Mayu

Bankin Access zai rikiɗe zuwa babban kamfani nan da watan Mayu

Daga AMINA YUSUF ALI Rahotanni da aka samu daga Bankin Access sun bayyana cewa, nan da 1 ga watan Mayu mai kamawa za su ƙara bunƙasa harkokinsu i zuwa kamfanin hada-hadar kuɗin ba wai iya banki za su tsaya ba kawai.  Manajan daraktan Bankin, Herbert Wigwe shi ya bayyana haka a wata takardar sanarwar da kamfanin ya rarraba ga masu hannun jari a bankin. A takardar, ya sanar da canza sunan kamfanin  daga Accass Bank zuwa sabon kamfani mai suna Access Holdings, PIc, ko Access Corporation. "Wannan canjin zai sa mu bunƙasa daga banki zuwa babbar harkar kasuwanci na Duniya"…
Read More
Sallah: Masu sayar da kaji a Kaduna sun koka da rashin ciniki

Sallah: Masu sayar da kaji a Kaduna sun koka da rashin ciniki

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Wasu daga cikin masu sayar da kaji, talo-talo da agwagi a Kaduna sun koka kan rashin cinikin kajin gabanin bikin ƙaramar Sallah ta bana. Masu sayar da kajin sun nuna damuwarsu a hira mabanbanta da Kamfanin Dllancin Labarai na Ƙasa (NAN) ta yi da su a ranar Talata a Kaduna. Sun ce lamarin abin damuwa ne matuƙa, duk da cewa suna da kyakkyawan fatan ganin canji da zarar ma'aikata sun samu albashin watan Afrilu. Wakilin NAN wanda ya ziyarci fitacciyar kasuwar sayar da kaji a Kantin Koli a Babbar Kasuwar Kaduna, ya hangi mutane…
Read More