Kasuwanci

Bankuna sun nemi masu neman canji su fara bin layi wata guda kafin buƙata

Bankuna sun nemi masu neman canji su fara bin layi wata guda kafin buƙata

Daga AMINA YUSUF ALI A yayin da canjin kuɗaɗen ƙasar waje suka yi matuƙar wahalar gaske, Bankuna sun umarci masu neman sayen kuɗaɗen ƙasar wajen da su fara bin layin neman kuɗin tun wata guda gabanin lokacin da za su yi amfani da kuɗin.  Bankuna sun ba da sanarwar tun a watan Mayun shekarar nan da muke ciki ta 2022. Bayan da wasu ɗalibai da kuma 'yan kasuwa suka yi ta ƙorafin yadda aka ja dogon lokaci kafin su samu canjin kuɗaɗen duk kuwa da sun cika dukkan sharuɗɗan da suka kamata.  A wata wasiƙa da wata majiya ta bayyana…
Read More
Ganduje zai rufe bankuna uku a Kano saboda rashin biyan haraji

Ganduje zai rufe bankuna uku a Kano saboda rashin biyan haraji

Daga AMINA YUSUF ALI Gwamnatin Jihar Kano ƙarƙashin mulkin Abdullahi Umar Ganduje, ta ba da wa'adin makwanni biyu kacal ga bankunan kasuwanci da suke a Kano domin su biya bashin harajin rajistar kasuwancinsu ko kuma gwamnati ta garƙame bankunan.  Bankuna da gwamnatin take yi wa sharaɗin dai su ne, First Bank, Ecobank da kuma Unity Bank. An gurfanar da bankunan uku a wata kotun tafi-da-gidanka wacce take gudanar da Shari'a a ƙarƙashin Babban Majistare Ibrahim Gwadabe. A zaman kotun na ranar Alhamis ɗin da ta gabata a jihar Kano ne dai kotun ta gurfanar da bankunan inda ta tuhume su…
Read More
Gwamnatin Tarayya za ta amshe ragamar tafiyar da filayen jiragen sama daga jihohi

Gwamnatin Tarayya za ta amshe ragamar tafiyar da filayen jiragen sama daga jihohi

Daga AMINA YUSUF ALI Gwamnatin Tarayya ta bayyana ƙudurinta na amshe ragamar tafiyar da harkar sufurin wasu filayen jiragen sama daga hannun gwamnatocin jihohi. Hadi Sirika, Ministan harkar sufurin jiragen sama, shi ya bayyana haka a yayin taron ƙara wa juna sani na hukumar sufuri a sararin samaniya (FAAN) wanda aka gudanar a Abuja. A cewar Sirika, filayen jiragen saman da gwamnatin Tarayyar za ta ƙwace su ne, na jihohin; Kebbi, Jigawa (Dutse), Bauchi da kuma Gombe. Sannan ya ƙara da cewa, da yawa ma daga filayen jiragen saman da suke mallakin jihohi a Nijeriya za a amshe su daga…
Read More
Kamfanin mai na Nijeriya ya samu lambar yabo kan ingancin kaya daga Turai

Kamfanin mai na Nijeriya ya samu lambar yabo kan ingancin kaya daga Turai

Daga AMINA YUSUF ALI A kwanakin nan ne dai wani kamfanin mai na asalin Nijeriya mai suna MOAHZ Oil and Gas, Wanda ɗaya ne daga cikin kamfanonin da suke ƙarƙashin rukunin kamfanoni na MOAHZ group, ya samu nasarar amsar kambun yabo daga ƙasar Turai saboda ingancin kaya da harkokinsa. Majalisar cinikayya ta ƙasar Birtaniya (EBA) ita ce ta jagoranci shirya taron da ba da wannan kambun girmamawar. A yayin da yake jawabin taya murna, shugabar gudanarwa ta majalisar EBA, Malama Anna Jones, ta bayyana cewa, manufar wannan taron ba da kyaututtukan da karramawa mai taken, 'Karramawar ingancin kaya na Duniya…
Read More
Matsalar kuɗi: Wani kamfanin Afirka ta kudu ya shirya adabo da Nijeriya

Matsalar kuɗi: Wani kamfanin Afirka ta kudu ya shirya adabo da Nijeriya

Daga AMINA YUSUF ALI Wani kamfani asalin Afirka ta Kudu wanda yake gudanar da kasuwancinsa a Nijeriya ya shirya tsaf don barin Nijeriya. Jaridar Ripples Nigeria ta rawaito cewa, shi dai wannan kamfani sunansa Southern Sun. Kuma shi ne kamfanin da ya mallaki rukunin otal-otal ɗin Southern Sun Hotel. Shi dai wannan kamfani tuni ya yi gwanjon rukunin otal-otal ɗinsa na Southern Sun Hotels dake yankin Ikoyi dake jihar Legas domin ya biya bashin da ake bin sa. Wata majiya ta bayyana cewa, tasirin annobar COVID-19 ta kawo naƙasu ga kuɗin shigar da kamfanin yake samu. A ƙoƙarinsa na rage…
Read More
Bankin Access ya saye Bankin Sidian na Kenya a kan Naira biliyan15

Bankin Access ya saye Bankin Sidian na Kenya a kan Naira biliyan15

Daga AMINA YUSUF ALI Tuni dai aka qulla yarjejeniyar ciniki da Bankin Access na mallakar hannun jarin Centum Investment Plc, kaso 83.4% a bankin Sidian na ƙasar Kenya a kan Naira biliyan 15 (wato Dalar Amurka miliyan $37). Bankin Access ya ba da sanarwar mallakar bankin ne a wani jawabi da ya aike da shi ga kamfanin canji na Nijeriya a ranar Larabar da ta gabata. Domin a tabbatar da cewa, cinikin ya faxa cikin nasara tare da Sahalewar ƙasashen Nijeriya da Kenya. A yayin da yake tofa albarkacin bakinsa a game da cinikin, shugaban rukunin bankuna na Access, Herbert…
Read More
Rashin bin doka: Gwamnatin Tarayya za ta gurfanar da kamfanonin mai da gas

Rashin bin doka: Gwamnatin Tarayya za ta gurfanar da kamfanonin mai da gas

Daga AMINA YUSUF ALI Gwamnatin Tarayya ta ce za ta gurfanar da wasu kamfanonin mai da gas saboda yin buris da dokar tafiyar da mutane a kamfanoninsu. Wanda karya dokar tasu ya saɓa wa sashen dokar kamfanonin mai da gas a cikin kundin tsarin mulkin Nijeriya. Hakan ya fito ne daga bakin sakataren zartarwa na hukumar bin diddigin ayyuka (NCDMB), Simbi Wabote. Ya bayyana hakan a jawabinsa a yayin taron masu ruwa da tsaki a kan harkar cigaban ma'aikata a masana'antun mai da gas a Nijeriya, wanda aka gabatar ranar Larabar da ta gabata. A dai cikin jawabin nasa, Sakataren…
Read More
‘Yan Nijeriya da yawa za su ƙara afkawa a talauci – Hasashen Bankin Duniya

‘Yan Nijeriya da yawa za su ƙara afkawa a talauci – Hasashen Bankin Duniya

Daga AMINA YUSUF ALI Wani hasashe da Bankin Duniya ya yi ya bayyana cewa, za a samu ƙarin waɗanda za su faɗa ƙangin talauci a cikin Nijeriya da ma wasu ƙasashen da suke maƙwabtaka da ita. Wannan hasashe dai yana ƙunshe cikin wani rahoto da Bankin Duniya ya wallafa a jaridarsa ta ranar Juma'ar da ta gabata. Bankin wanda yake a garin Washington ta Amurka ya ƙara da cewa, akwai yiwuwar samun karayar tattalin arziki gama-duniya bakiɗaya wanda zai iya jawo tsananta tsarin kuɗin a ƙasashen da suka cigaba wanda zai jawo wuyar kuɗi a kasuwanni da kuma ƙasashe masu…
Read More
An yanke masa hukuncin shekara 2 a gidan yarin saboda harƙallar Kirifto Karansi a Legas

An yanke masa hukuncin shekara 2 a gidan yarin saboda harƙallar Kirifto Karansi a Legas

Daga AMINA YUSUF ALI A yanzu haka dai wata kotun laifuka na musamman dake Ikejan jihar Legas ta yanke hukuncin shekara biyu a gidan yarin ga wani ɗan kasuwar canji da aka kama da laifin harƙallar Kirifto Karansi wanda ya kai darajar Naira miliyan 20. A ranar Talatar da ta gabata ne dai Alƙalin kotun Mai shari'a, Oluwatoyin Taiwo ya yanke wa wani ɗan canji mai suna Shola Henry hukuncin zaman gidan kaso na shekaru biyu bayan saninsa da Laifuka iri-iri har guda biyu da kotun take tuhumasa da su. Hukumar hana cin hanci da rashawa da yi wa tattalin…
Read More
An yanke masa hukuncin shekara 2 a gidan yarin saboda harƙallar Kirifto Karansi a Legas

An yanke masa hukuncin shekara 2 a gidan yarin saboda harƙallar Kirifto Karansi a Legas

Daga AMINA YUSUF ALI A yanzu haka dai wata kotun laifuka na musamman dake Ikejan jihar Legas ta yanke hukuncin shekara biyu a gidan yarin ga wani ɗan kasuwar canji da aka kama da laifin harƙallar Kirifto Karansi wanda ya kai darajar Naira miliyan 20. A ranar Talatar da ta gabata ne dai Alƙalin kotun Mai shari'a, Oluwatoyin Taiwo ya yanke wa wani ɗan canji mai suna Shola Henry hukuncin zaman gidan kaso na shekaru biyu bayan saninsa da Laifuka iri-iri har guda biyu da kotun take tuhumasa da su. Hukumar hana cin hanci da rashawa da yi wa tattalin…
Read More