Ra’ayi

Auri-saki a ƙasar Hausa: Laifin wanene?

Auri-saki a ƙasar Hausa: Laifin wanene?

Daga AMINA YUSUF ALI Barkanmu da sake haɗuwa a wani sabon makon a filinku na Zamantakewa na jaridarku mai farin jini ta Manhaja. A wannan makon za mu yi magana ne game da auri-saki a ƙasar Hausa. Ko ba a gaya maka ba mai karatu za ka yi wa kanka alƙalanci cewa ƙasar Hausa tana neman zama shalkwatar mace-macen aure a Nijeriya. Domin idan ka dubi sauran ƙabilu, ba su fiye samun wannan matsala ta saurin mutuwar aure da sakewa ba kamar yadda muke yi a nan yankin. A 'yan kwanakin nan ma da aka yi ta zance game da…
Read More
Talaka bawan Allah

Talaka bawan Allah

Tabbas a halin da ake ciki talakawa na cikin hali na gaba kura baya siyaki. Na ce talaka bawan Allah ba ina nufin ware ma su mulki da ma su wadata a cikin bayin Allah ba. Dukkanin mu bayinSa ne kuma wadata da talauci duka jarrabawa ce. Amma dai a wannan zamani amfi ganin damuwa ga ɓangaren talakawa a yanayi da mu ke ciki domin idan mutum bai da wadata hatta a gidansu zai zamo saniyar ware. Kai a matsayin mutum magidanci muddin bai da wadata ta a zo a gani hatta iyalai sai kaɗan ke zamowa ma su sauraren…
Read More
Buƙatuwar a dawo da kwalejojin horar da malamai

Buƙatuwar a dawo da kwalejojin horar da malamai

Akwai karin maganar Hausawa da ke cewa ‘kowa ya tuna bara, to bai ji daɗin bana ba.’ Mun kawo wannan karin magana ne saboda batun da mu ke son yin magana a kai, duk da mun taɓa dogon rubutu a kansa a watannin baya, wanda ya shafi harkar ilimi a ƙasar nan, musamman a nan Arewaci. A wancan rubutun mun kawo bayanai masu ilimantarwa game da yadda harkar ilimin Firamare ke neman taɓarɓarewa a Arewacin ƙasar nan, inda muka nuna cewa ba wani abu ba ne ya jawo haka illa watsi da gwamnatocinmu suka yi da Kwalejojin horar da Malamai,…
Read More
Shin Buhari ya roƙi Tinubu ya dakatar da bincike?

Shin Buhari ya roƙi Tinubu ya dakatar da bincike?

Daga NASIRU ADAMU EL-HIKAYA A makon jiya mu ka samu labarin ganawar shugaban Nijeriya Bola Ahmed Tinubu da tsohon shugaba Muhammadu Buhari a Landan. Tun bayan ganawar a ka samu raɗe-raɗin cewa tsohon shugaban ya buƙaci Tinubu ya ja birki ga binciken jami'an tsohuwar gwamnatin. Duk da ba faifan bidiyo ko na sauti da zai ƙarfafa wannan iƙirari; wasu sun yayata yiwuwar hakan bisa zaton ta kan yiwu labari mai kama da haka ya afku. Ficewar shugaba Bubari ƙetare bayan 'yan kwanaki a Daura ya nuna tsohon shugaban na neman wani waje da zai huta. Mai taimaka wa tsohon shugaban…
Read More
Shehi Tijjani Sani Auwalun da na sani

Shehi Tijjani Sani Auwalun da na sani

Daga BILKISU YUSUF ALI Duk da tunanin wasu da ke mu’amala da siyasa daga nesa ba kasafai suke fahimtar kowanne al’amari ba musamman a lissafin S'siyasar shi ya sa wasu abubuwa kan ɗaure musu kai. Amma Wani jawabi da jagora Kwankwaso da ya yi sai na ƙara yarda da sakankacewar masu hange da tunanin Shehi Tijjani Sani Auwalu ba su san shi a Kumbotso ba lallai wancan lissafin na siyasa ya kufce musu. Akwai yan siyasar da suka yi yaƙi na sunkuru har Allah ya tabbatar da wannan kujerar ta Abba Wanda Shehu Tijjani yana ciki. Ba ma iya yaƙin…
Read More
Samuwar ’yan adam

Samuwar ’yan adam

Daga BASHIR MUDI YAKASAI Samuwar ‘yan Adam da kuma tattaruwarsu guri guda su waye, su shiga al’amura, tun daga yawo domin neman kalaci, kamar sauran dabbobi da tsintsaye da ƙwari da dai sauran halittu na doran ƙasa da koguna da rafuka har ma da teku wacce ta mamaye duniya. Masana kuma manazartar kimiyyar samuwar ‘yan Adam na wannan zamani namu sun bayyana cewa, ɗan Adam ya fara bayyana kusan shekaru sama da miliyan biyar da dubu ɗari huɗu (5,400,000), kafin wannan zamanin namu, kuma asalinsu ’yan Afirka ne. Mutane irinmu, wato masu suffofi da ake gani a yanzu, sun fara,…
Read More
Mu tausaya wa rayuwar zawarawa

Mu tausaya wa rayuwar zawarawa

Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU A ƙarshen makon da ya gabata ne aka gudanar da bukin Ranar Zawarawa ta Duniya, wanda Majalisar Ɗinkin Duniya ta tsayar da ranar kowacce 23 ga watan Yuni don zama ranar da za a tattauna matsaloli da ƙalubalen da mata zawarawa, musamman waɗanda suka rasa mazajensu na aure a dalilin mutuwa ko yaƙe-yaƙe da sauran su, da nufin samar da hanyoyin taimaka musu ko tallafawa halin da suke ciki ta hanyar sana'o'i ko ayyukan yi. Tun a shekarar 2010 ne aka ƙaddamar da wannan rana, wacce ƙasashen duniya da dama suke raya bukinta, ta hanyar shirya…
Read More
Gwamnatin ramuwa?

Gwamnatin ramuwa?

Daga ALIYU ƊAHIRU ALIYU Bakiɗayan mulkin Abdullahi Umar Ganduje daga 2019 zuwa 2023 na ramuwar gayya ya yi. Kuma shi a kan mutanen Kano ma bakiɗaya ya yi shi saboda ya san ba su zaɓe shi ba aka yi masa fashin zaɓe. Don haka, duk wanda ya ce a tsaya a ba wa wanda ya ci zaɓe zaɓensa, sai da ya yi masa rashin mutunci. Da Sanusi Lamiɗo Sunusi da Mallam Abduljabbar duka abin da suka faɗa kenan amma Ganduje ya ɗaure ɗaya da sharri ya kuma yi wa ɗayan korar wulakanci ta yadda 'yancinsa ma na yawo sai a…
Read More
Rusa badalar Kano da sake gina ta

Rusa badalar Kano da sake gina ta

Daga SAIFULLAHI YUSUF INDABAWA Shekara 39 aka yi ana gina Badalar Kano daga 1095 zuwa 1134 domin samar da tsaro daga mahara. Badalar tana da tsawon ƙafa hamsin (50), da faɗin ƙafa arba'in (40) da zagayen (nisa) ƙafa dubu arba'in da biyar da ɗari tara da talatin da biyu (45932). Idan ka lissafa tana Ariya Mai girman miliyan arba'in da biyu da dubu ɗari shida da ashirin da huɗu da ɗari takwas da tamanin da shida (42,624,896). Badalar tana da ƙofofi guda goma sha biyar (15) kamar Ƙofar Nassarawa, Sabuwar Ƙofa, Ƙofar Ɗan'agundi, Ƙofar Na'isa, Ƙofar Gadon Ƙaya, Ƙofar Famfo,…
Read More
Su waye mayaudaran maza?

Su waye mayaudaran maza?

Daga AMINA YUSUF ALI Masu karatu barkanmu da sake haɗuwa a wani makon a filinku na zamantakewa a jaridarmu mai farin jini ta Manhaja. Fatan an yi shagulgulan babbar sallah lafiya. Allah ya maimaita mana. Kamar yadda kuka gani a take, kira ne ga 'yammata da zawarawa a kan su guje wa wasu nau'in samari da ake kira da samarin shaho. Na san mai karatu zai shiga kogin tunani a kan su waye samarin shaho kuma? Samarin shaho ba wasu ne ba face samarin da za su zo wajen budurwa ba da niyyar aurenta ba sai don su rage lokaci,…
Read More