Ra’ayi

Ya kamata mu jinjinawa ƙoƙarin mata

Ya kamata mu jinjinawa ƙoƙarin mata

Tare da ABBA ABUBAKAR YAKUBU A wasu shekaru da suka gabata, tashar rediyon BBC ta taɓa gabatar da wata tambaya ta kacici-kacici mai taken, Wane ne yake da tasiri a rayuwarka? Masu sauraro daga sassan duniya daban-daban sun yi ta bayyana tunane-tunanensu, dangane da wanda suke ganin shi ne ya fi tasiri a rayuwarsu. Wani mai sauraro daga wata ƙasar Turai ya bayyana cewa, matarsa ce ta fi komai tasiri a rayuwarsa, sakamakon ita ce ke sarrafa duk wani abu da ya shafe shi. A lokacin na daɗe ina jinjina wannan magana da mamaki a kanta, mai yiwuwa ƙila saboda…
Read More
Mu yi ƙorafi, kuma mu yi haƙuri

Mu yi ƙorafi, kuma mu yi haƙuri

Daga RAHAMA ABDULMAJID A gaskiya ana jin jiki daga sama har ƙasa, tashin dala, tashin abin masarufi, ƙarancin kuɗi, ƙaruwar talauci da yunwa. Ga kuma matsalolin tsaro, dole 'yan ƙasa mu yi fushi, mu kuma harzuƙa, Yunwa da rashin tsaro abin tayar da hankula ne, babu mai ganin laifin wanda hankalinsa ya tashi saboda hakan. Don haka, wallahi ba ma ganin baikenku, hasali ma har yau ban taɓa shiga wani ɗakin taro a fadar shugaban ƙasa ba na ji ana zargin talaka don ya yi fushi ba. Sai dai ga shawarwari: Ku yi ƙorafi: Ƙorafi wani lokaci tamkar shawara ne…
Read More
Darasin haƙuri a zamantakewa (2)

Darasin haƙuri a zamantakewa (2)

Daga AMINA YUSUF ALI Barkanku da jimirin karatun Manhaja. A wannan mako mun zo muku da bayani a game da yadda za a gyara aure ta hanyar yin haƙuri a gidan Malam Bahaushe. Amma fa haƙurin ta ɓangaren masu gida, wato maza. Saboda a zahirin gaskiya, rayuwar auren Bahaushe tana cike da rashin haƙuri da rashin fahimtar juna musamman kum ta fi ƙarfi a ɓangaren maza. Kuma an fi ganin mata ya kamata su yi haƙuri banda maza. A kullum idan aka samu kuskure daga namiji, sai iyaye su tursasa 'ya'yansu mata su yi haƙuri su zauna da shi, su…
Read More
Mahangar duniya tana ga mai ita

Mahangar duniya tana ga mai ita

Daga SAFIYYA JIBRIL ALIYU Yayin da malam Bahaushe a azancinsa yake kallon ta a matsayin budurwar wawa, a musulunce kuma sai ake kallon ta a Aljannar kafiri kurkukun mumini. Shi kuwa Shehin marubucin Ingilishi William Shakespeare sai ya kalle ta kacokan a dandali, fage na kafcen kwaikwayo da kowa yake da ƙofar shiga da ƙofar fita, da kuma rawar da zai taka a tsakar dandalin. To amma shi ɗan sama-Jannati Carl Sagan ya kalle ta ne kacokan a matsayin shuɗin ɗigo, mahangar da gaba ɗaya ta sa na tsunduma ciki a matsayina na 'yar Nijeriya. Tafiya nake cike da mamakin…
Read More
Kawo ƙarshen satar ɗanyen mai a Nijeriya

Kawo ƙarshen satar ɗanyen mai a Nijeriya

A kwanakin baya ne wata babbar kotun tarayya da ke zamanta a garin Fatakwal ta Jihar Ribas ta samu wasu mutane biyar da laifin satar man fetur da kuma safarar man fetur ba bisa ƙa’ida ba kuma ba tare da lasisin da ya dace ba sannan ta yanke musu hukunci daban-daban. Wannan dai na ɗaya daga cikin yawaitar satar mai da ake tafkawa a harkar mai da iskar gas wanda bisa ga dukkan alamu hakan ba wai a fannin mai kaɗai ya ke kawo cikas ba, har ma da ƙasa baki ɗaya. Tony Elumelu, Shugaban Kamfanin Bankin UBA kuma Shugaban…
Read More
Hauhawar farashi laifin wa? Taron CO28 ya zo da bazata

Hauhawar farashi laifin wa? Taron CO28 ya zo da bazata

Tare da BASHIR MUDI YAKASAI “Ita karya fure ta ke yi, amma ba ta ’ya’ya, amma a daka, a raya sai gaskiya”, haka ma’abota hankali suka tabbatar wa al’umar duniya. Mai karatu mun yi wannan Ambato ne domin mu jawo hankalinka ne, me ya sa daga janye tallafin man fetur a kasannan shikenan sai farashin kayayyakin masarufi sai tashin gwauron zabi yake yi babu kakkautawa. Wani abin takaici duk bayan sa’a guda sai kaji farashin kaza ya karu babu gaira babu dalili. Kuma idan k nemi ba’asi sai a ce maka dalar Amurka ce ta tashi a kasuwar duniya. Idan…
Read More
Yadda manyan Arewa suka kassara cigaban yankin da al’ummarsa 

Yadda manyan Arewa suka kassara cigaban yankin da al’ummarsa 

Daga NAFI’U SALISU Idan aka yi maganar tushen tattalin arziki da tarin dukiya a Nijeriya yankin Arewa ne, haka nan idan ana maganar ƙasar noma da yin kiwo duka yankin Arewa ne aka san nan ce tushen duk wani arzikin Nijeriya. Sanannen abu ne cewa ita kanta ƙasar an gina ta ne da arzikin da yankin Arewa ke samarwa har ƙasar ta kawo zuwa wannan lokaci da arziki ya havaka bila-adadin, ta yadda masu hannu-da-shuni suka bunƙasa, suka yi ɗaukaka ta fannin kasuwanci da tara dukiya mai yawa a yankin Arewacin Nijeriya. Na daɗe ina nazari tare da lura da…
Read More
Ya kamata gwamnati ta yaƙi yunwa a ƙasa

Ya kamata gwamnati ta yaƙi yunwa a ƙasa

Tare da ABBA ABUBAKAR YAKUBU Tun bayan da shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu ya sanar da cire tallafin man fetur da gwamnatin tarayya ke bai wa dillalan da ke shigo da shi cikin ƙasa, rayuwar ’yan Nijeriya ta canja, musamman sakamakon ƙaruwar farashin mai wanda ya ta'azzara farashin kusan duk wani abu da talaka ke mu'amala da shi a rayuwarsa. Kama daga farashin kuɗin motar haya zuwa farashin abinci a kasuwanni, kuɗin makarantar yara da sauran al'amura na yau da kullum. Gwamnati tun a wancan lokacin ta yi ta ƙoƙarin ganin ta ɓullo da wasu tsare-tsare da za su sauƙaƙa…
Read More
Tsaftace zuciya a game da batun kishi (2)

Tsaftace zuciya a game da batun kishi (2)

Tare da AMINA YUSUF ALI Assalamu alaikum. Masu karatu sannun ku da jimirin karanta wannan fili naku na Zamantakewa, wanda ya ke zuwar muku kowanne mako a jaridarku mai farin jini ta Blueprint Manhaja. Kamar yadda muka fara tattaunawa a makon da ya gabata a game da zafin kishin mata da ya addabi al'umma da abin da yake kawo shi, da kuma yadda za a magance shi, to yanzu za mu ɗora daga inda muka tsaya a makon da ya gabata. A sha karatu lafiya.  Abu na gaba shi ne, ya ke Uwargida ki sani: kasancewarki ta farko a wajensa…
Read More
Namiji mai dukan matarsa

Namiji mai dukan matarsa

Daga AISHA ASAS  Idan an yi zancen namiji mai dukan matarsa a Arewacin Najeriya, ko ma ince a Ƙasar Najeriya bakiɗaya, ba a cika ɗaga kai a dube batun ba, kasancewar ta zama ruwan dare, kuma iyaye da kakani sun mata gurbi a zamantakewar aure, don haka matar da ba ta jure dukan mijinta ana sanya ta a layin marasa haƙuri. Yayin da ka ce duka ba kyau a addinin Musulunci, to fa ka janyo wa kanka abinda za a iya kiranka ɗan tawayen addini, saboda ya yi wa masu yin sa rana. Mazaje da dama suna kafa hujja da…
Read More