Mata A Yau

Dandalin shawara: Na kama matata da abokina, amma na kasa sakin ta

Dandalin shawara: Na kama matata da abokina, amma na kasa sakin ta

Tare Da AISHA ASAS TAMBAYA: Assalamu alaikum. Sunana……….daga……….. Na samu number daga hannun……..Dalilina na neman ki dai shi ne, abokina ne shi, na sanar da shi matsalar da nake tare da ita, sai ya ba ni number ki ya ce, na ma ki magana, wai kwanaki ma ke kin ka kashe matsalarsa da mai ɗakinsa. Wato mata nake da ita, kuma har ga Allah Ina masifar san ta, wannan ya sa nake kishinta ƙwarai da gaske. Ban rage ta da komai ba, duk abinda na mallaka zata iya iko da shi. Kuma ta vangaren kwanciyar aure daidai gwargwado ina duba…
Read More
Shawara game da samun maslaha tsakanin surukai

Shawara game da samun maslaha tsakanin surukai

Tare Da AMINA YUSUF ALI Barkanmu da jimirin karatun jaridarku mai farin jini ta Manhaja. Za mu ci gaba daga inda muka tsaya a kan dalilan da suke kawo lalacewar alaƙa tsakanin surukai. Ta yadda surukuta a ƙasar Hausa ta zama kamar gaba a tsakaninsu. Kowa kishi da hassada yake wa ɗanuwansa. Ga rainin wayo, abin ba a magana. A wani lokaci a baya mun kawo wasu daga cikin dalilan da suka sa hakan take faruwa domin masu karatu su yi alƙalanci su gano wai shin ma laifin wanene? To a yanzu za mu ci gaba da kwararo muku bayani…
Read More
Alaƙar jinin al’ada da zamantakewar aure

Alaƙar jinin al’ada da zamantakewar aure

Daga AISHA ASAS Allah S.W.A ya faɗa a cikin littafi mai tsarki “suna tambayar ka game da haila (al’ada) ka ce masu ƙazanta ne, su nisance mata har sai sun yi tsarki.” A wannan ayar mata suke fakewa suka haramta ko sumbatar mazajensu. A cewar su ko hannu ya haramta miji ya riƙe na matar sa har sai ta yi tsarki. Uwar gida ki sani a lokacin da ki ke al’ada saduwa kawai aka haramta maku. Da yawa mazaje masu mata ɗaya sukan shiga mawuyacin hali a lokacin da matansu ke al’ada wanda kaɗan ne daga cikinsu ke iya riƙe…
Read More
Idan kina so mijinki ya dinga ganin ƙimarki

Idan kina so mijinki ya dinga ganin ƙimarki

Tare Da AMINA YUSUF ALI Muna tafe da bayani a kan yadda mace ita ma za ta samar wa kanta girma da ƙima a wajen mijinta. Domin a baya mun yi magana aka girmama miji. To kada mu ɗauka namiji ne kaɗai yake buƙatar ƙimantawa da darajtawa a gidan aure. Ita ma mace tana buƙatar a ƙimanta ta. Da wannan nake cewa, a sha karatu lafiya. Kamar yadda muka yi matashiya, ita girmama juna a gidan aure tana da matuƙar muhimmanci. Mace da namiji kowa na buƙatar girmamawa daga ɗanuwansa. Kuma girmama juna tsakanin ma'aurata yana sa zaman auren ya…
Read More
Jaruman matan Arewa

Jaruman matan Arewa

Daga AYSHA ASAS Duk da kasancewar mata masu rauni, waɗanda aka halicce su a ƙarƙashin ikon namiji, wannan ba ya shafi ɓangaren kasancewar su masu ilimi da kuma kaifin basira ba. Da yawa daga cikin maza kan yi wa mata gurguwar fahimta a baya, su na kallonsu irin kallon da manya ke yi wa yara ƙanana, don haka suke ganin ba ta yadda mace zata iya yin abinda namiji ya yi bare ma har ta fi shi. Mace halitta ce da aka yi ta ƙarƙashin ikon namiji, sai dai tana tattare da baiwa da dama da ba kasafai ake samu…
Read More
Dandalin shawara: Ki taimaka min da bayani kan ‘khul’i’ (2)

Dandalin shawara: Ki taimaka min da bayani kan ‘khul’i’ (2)

Tare Da AISHA ASAS Assalamu alaikum. An wuni lafiya, ya aiki. Wata baiwar Allah ce ta ke neman shawara. Mijina ba mutumin arziki ba ne, ya kasance mai yawan musgunawa iyalinshi, ba ci, ba sha, bare sutura ga kuma neman mata, wallahi ko ɓoyo na ganin ido ba ya yi min. An kai shekara uku rabon da ya ba ni kuɗi wai da sunan cefane a ci abinci a gidansa. Komai ni nake yi wa ‘ya’yana, har makaranta ma da taimakon wata baiwar Allah mai bada tallafi ta sa su, ni sai na ji da kuɗin tafiyarsu da abinci. Ni…
Read More
Rawar da kankana ke takawa a gyaran fata

Rawar da kankana ke takawa a gyaran fata

Daga AISHA ASAS Kankana na ɗaya daga cikin 'ya'yan itace da ke da matuƙar tasiri a gyaran fata da kuma kawar da cututtukan fata masu dama. Tana ɗauke da sinadaran da ke gusar da maiƙon da ke fita a hanyoyin fitar gumi, wanda idan ya yawaita zai iya haifar da fesowar ƙananan ƙuraje. Kankana na taka muhimmiyar rawa wajen gyara fatar da ta ke yawan yankwanewa, idan aka markaɗe ta (ba tare da an zuba mata ruwa ko kaɗan ba, kuma za a haɗe ne har 'ya'anta) aka zuba mata zuma kaɗan, ana shafawa a inda matsalar ta ke sau…
Read More
Yadda ake amfani da mata a yaƙin neman zaɓe, ba a cin moriyar da su ya sa na shiga siyasa- Fatima SBN

Yadda ake amfani da mata a yaƙin neman zaɓe, ba a cin moriyar da su ya sa na shiga siyasa- Fatima SBN

"Babban burina na ga matsalolin mata sun ragu ko da ba su tafi gabaɗaya ba" Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Hajiya Fatima Suleiman Baban Nana, na ɗaya daga cikin matasan ƴan siyasa mata a Jihar Gombe, wacce kuma take taka rawar gani wajen kare haƙƙoƙin mata da ba su tallafi don inganta rayuwarsu. Mace ce mai kishin ganin mata sun samu kulawa da gatan sa za su taimaki kansu da iyalinsu. A zantawar da ta yi da wakilin Manhaja Blueprint, Abba Abubakar Yakubu, ta bayyana masa gwagwarmayar da take yi ƙarƙashin ƙungiyarta ta OPWIN, da abin da ya zaburar da ita…
Read More
Shin za mu iya kawar da furfura bayan ta fara fitowa?

Shin za mu iya kawar da furfura bayan ta fara fitowa?

Daga AISHA ASAS Sananniyar magana ba a iya kawar da ci gaban fitowar furfura bayan ta fara fitowa, a nan ina nufin hanata fitar ba wai rufe ta da kala bayan ta fito ba. A lokacin da masu haƙƙin samar da baƙin gashi na jikin ɗan Adam suka tsayu kan fitar da farin gashin, to fa muddin suka fara, ba kuma abin da za ka yi da za su saurare ka, har su dawo ma da launinsu na farko. Kaso mafi rinjaye na masana sun tafi kan sai dai ka yi kwaskwarima a waje bayan ta fito ta hanyar sanya…
Read More
Dandalin shawara: Ki taimaka min da bayani kan ‘khul’i’

Dandalin shawara: Ki taimaka min da bayani kan ‘khul’i’

Daga AISHA ASAS TAMBAYA: Assalamu alaikum. An wuni lafiya, ya aiki. Wata baiwar Allah ce ta ke neman shawara. Mijina ba mutumin arziki ba ne, ya kasance mai yawan musgunawa iyalinshi, ba ci, ba sha, bare sutura ga kuma neman mata, wallahi ko ɓoyo na ganin ido ba ya yi min. An kai shekara uku rabon da ya ba ni kuɗi wai da sunan cefane a ci abinci a gidansa. Komai ni nake yi wa 'ya'yana, har makaranta ma da taimakon wata baiwar Allah mai bada tallafi ta sa su, ni sai na ji da kuɗin tafiyarsu da abinci. Ni…
Read More